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HOTUBA YA WAKILI MKUU WA SERIKALI DKT. BONIPHACE NALIJA 

LUHENDE, KATIKA KIKAO CHA PILI CHA BARAZA LA PILI LA 

WAFANYAKAZI WA OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI KWA 

MWAKA WA FEDHA 2023/2024, KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO WA 

NSSF, MKOANI MOROGORO 19 APRILI, 2024 

 

Mhe. Jumanne Sagini (Mb.), Naibu Waziri wa Katiba na Sheria, 

Bw. Mark Mulwambo, Makamu Mwenyekiti wa Baraza, Ofisi ya Wakili 

Mkuu wa Serikali; 

Bi. Alice Mtulo, Naibu Wakili Mkuu wa Serikali Mteule; Ofisi ya Wakili 

Mkuu wa Serikali; 

Bi. Zuhura Kussaga, Katibu wa Baraza la Wafanyakazi, Ofisi ya Wakili 

Mkuu wa Serikali; 

Bw. Stanley Mahenge, Naibu Katibu wa Baraza la Wafanyakazi, Ofisi 

ya Wakili Mkuu wa Serikali; 

Bw. Mtani Songorwa, Mwenyekiti wa TUGHE, Tawi la Ofisi ya Wakili 

Mkuu wa Serikali; 

Bi. Sarah Rwezaula, Katibu wa TUGHE Ngazi ya Mkoa Dar es Salaam; 

Bw. Nsubisi Mwasandenge, Mwakilishi wa TUGHE Taifa; 
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Viongozi wa TUGHE Tawi la Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali; 

Wajumbe wote wa Baraza la Wafanyakazi Ofisi ya Wakili Mkuu wa 

Serikali; 

Ndg. Waandishi wa Habari;  

Mabibi na Mabwana, 

Nawasalimu kwa jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

SOLIDARIIIIIITY; 

MSHIKAMANOOO. 

Mhe. Mgeni Rasmi, 

Awali ya yote napenda kutumia fursa hii kumshukuru Mwenyezi Mungu 

rahimu mwingi wa Rehema na Fadhila kwa kutufikisha siku hii ya leo 

tukiwa na afya njema. Pili, napenda kutumia fursa hii kuwakaribisha wote 

katika Mkutano wa Pili wa Baraza la Pili la Wafanyakazi Ofisi ya Wakili 

Mkuu wa Serikali kwa Mwaka wa Fedha 2023/2024. 

Mhe. Mgeni Rasmi, 

Nianze kwa kutoa pongezi zangu za dhati kwako kwa kuaminiwa na 

kuteuliwa na Mhe. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuwa 

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria. Mimi binafsi na Ofisi nzima ya Wakili 

Mkuu wa Serikali tunaahidi kukupa ushirikiano na  kufanya kazi bega kwa 

bega kwa maendeleo ya taifa letu.  Hongera sana Mhe. Naibu Waziri 
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Pamoja na hayo, napenda kukushukuru sana kwa kutenga muda wako na 

kuweza kuhudhuria katika Baraza hili. Natambua una majukumu mengi 

sana lakini umekubali ombi letu na kuweza kujumuika nasi leo hii. Kufika 

kwako ni ishara muhimu kwetu na inaonesha ushirikiano wako na Ofisi hii 

ambayo ni sehemu ya Taasisi zilizochini ya Wizara yako. Asante sana. 

Mhe. Mgeni Rasmi; 

Naomba nitumie fursa hii pia kumpongeza Bi. Alice Mtulo kwa kuteuliwa 

na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuwa Naibu Wakili Mkuu 

wa Serikali, uteuzi huu umeonyesha ni namna gani Ofisi ya Wakili Mkuu 

wa Serikali imeendelea kuwa tanuru la kuandaa viongozi makini kwa 

maslahi mapana ya Taifa. Hongera Sana. Bi Mtulo. Nakutakia kila la 

Kheri katika Utekelezaji wa Majukumu yako mapya. 

Mhe. Mgeni Rasmi; 

Kipekee napenda kumshukuru sana Bw. Mark Mulwambo, Kaimu Naibu 

Wakili Mkuu wa Serikali, kwa kutekeleza majukumu ya Naibu Wakili Mkuu 

wa Serikali kwa kipindi cha takribani miezi saba (7) toka Bi. Sarah 

Mwaipopo aliyekuwa NWMS kuteuliwa na Mhe. Rais kuwa Jaji wa 

Mahakama Kuu. Aidha namshukuru Bw. Mulwambo kushirikiana 

kikamilifu na Viongozi wa Baraza la Wafanyakazi katika kusimamia 

maandalizi ya Baraza hili. Napenda pia kuwashukuru wale wote 
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walioshiriki kufanikisha maandalizi ya Mkutano huu muhimu ‘Hongereni 

Sana’’. 

Vile vile, naomba nitumie nafasi hii kuwashukuru Wajumbe kutoka TUGHE 

Mkoa wa Dar es Salaam, kwa kufanya kazi kwa karibu na Tawi la TUGHE 

la Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali ili kuhakikisha Baraza hili la 

Wafanyakazi linafanya kazi kwa mujibu wa sheria na kanuni. 

Mhe. Mgeni Rasmi; 

Mwaka huu tulimpoteza Mfanyakazi Mwenzetu, aliyekuwa Wakili wa 

Serikali Mfawidhi Mkoa wa Shinyanga, Bw. Solomoni Lwenge aliyefariki 

ghafla nyumbani kwake Shinyanga mwezi wa pili. Hivyo naomba tutumie 

nafasi hii kumkumbuka kwa kusimama kwa utulivu kwa dakika moja na 

tuendelee kumwombea Mwenyezi Mungu amlaze mahali pema peponi. 

AMEN! 

Mhe. Mgeni Rasmi, 

Hiki ni Kikao cha Pili cha Baraza la Pili la Wafanyakazi katika OWMS kwa 

Mwaka wa Fedha 2023/2024. Kama alivyoeleza Makamu Mwenyekiti, 

kikao hiki ni utekelezaji wa takwa la kisheria la kuwashirikisha 

Wafanyakazi katika Uongozi wa Pamoja Mahala pa Kazi, kwa mujibu wa 

Kanuni Na. 108 ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2003, vile 

vile, Kifungu cha 73 cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya 
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Mwaka 2004 na Kifungu cha 30 (3) cha Sheria ya Majadiliano ya pamoja 

na Kanuni Na. 24 ya Kanuni za Majadiliano ya pamoja katika Utumishi wa 

Umma za Mwaka 2005.  

Mhe. Mgeni Rasmi, 

OWMS ilianzishwa tarehe 13 Februari, 2018 na Mhe. Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, chini ya Tangazo la Serikali Na. 50/ 2018 ikiwa 

na jukumu la kuratibu, kusimamia, kushauri na kuendesha Mashauri yote 

ya Madai na Usuluhishi yanayofunguliwa dhidi au kwa niaba ya Serikali 

na Taasisi zake ndani na nje ya Nchi.   

Uwepo wa Baraza la Wafanyakazi ndani ya OWMS umekuwa na manufaa 

makubwa katika utekelezaji wa majukumu ya Ofisi hii. Baraza la 

wafanyakazi limeamsha ari ya uchapakazi kwa watumishi na kuboresha 

ushirikishwaji wa Wafanyakazi katika majukumu ya kila siku ya Ofisi hii, 

hivyo kupelekea mafanikio makubwa katika kipindi cha miaka sita tu tangu 

kuanzishwa kwake.  

Mhe. Mgeni Rasmi, 

Katika kipindi cha Julai 2023 hadi Aprili 2024 Ofisi ya Wakili Mkuu wa 

Serikali imeendesha mashauri 7992 (yaani mashauri 7813 ya madai na 

179 ya usuluhishi). 

Katika kuendesha mashauri 7813 ya madai, mashauri 762 yalimalizika. 
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Aidha, kati ya mashauri ya madai yaliyomalizika, mashauri 719 

yalihitimishwa kwa njia ya kimahakama na mashauri 43 yalihitimishwa kwa 

njia ya majadiliano nje ya mahakama.  

Kwa kipindi tajwa, OWMS ilishinda jumla ya mashauri 705 yenye madai 

ya fedha na kufanikiwa kuokoa fedha za Serikali jumla ya Shilingi 

3,474,067,009,683.45 (Trilioni 3.47) ambazo zingelipwa iwapo serikali 

ingeshindwa mashauri hayo. Vilevile Ofisi imeokoa jumla ya Shilingi 

10,205,263,509.43 (Bilioni 10.2) zilizotokana na mashauri 43 

yaliyohitimishwa kwa njia ya majadiliano nje ya Mahakama. Hivyo Ofisi 

imeokoa jumla ya Shilingi 3,484,272,273,192.88 (Trilioni 3.48) kwa 

kushinda kesi na majadiliano.  

Hata hivyo katika kipindi husika, Ofisi imeshindwa jumla ya mashauri ya 

madai 14 yenye madai ya fedha na kupoteza jumla ya Shilingi 

1,259,249,021.00 (Bilioni 1.25). Hivi sasa, OWMS inaendelea kuendesha 

mashauri ya madai 7,051 katika Mahakama mbalimbali ndani na nje ya 

nchi.  

Mhe. Mgeni Rasmi, 

Kwa upande wa mashauri ya usuluhishi, Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, 

imeendesha jumla ya mashauri ya usuluhishi 179. Katika kuendesha na 

kushughulikia mashauri hayo, jumla ya mashauri 18 yalimalizika, ambapo 
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mashauri 8 yalimalizika kwa njia ya mabaraza/mahakama ndani ya nchi 

na mashauri 2 yalimalizika kwa njia ya mabaraza nje ya nchi. Aidha 

mashauri 2 ya kitaifa na mashauri 6 ya kimataifa yalimalizika kwa njia ya 

majadiliano. 

OWMS imewezesha Serikali kushinda katika mashauri matano (5) ya 

usuluhishi yaliyoendeshwa ndani ya nchi (Kitaifa) na kuokoa fedha za 

Serikali Shilingi 7,297,302,818.21 (Billioni 7.2) na Dola za Marekani 

12,399,496.912 (Millioni 12) ambazo ni sawa na Shilingi 

29,234,471,042.64. Aidha, Ofisi imewezesha Serikali kushinda shauri 

moja (1) la kimataifa na kufanikiwa kuokoa jumla ya Dola za Marekani 

14,457,182.33 (Takriban bilioni 36.9 za fedha za kitanzania) 

Katika kuendesha mashauri ya usuluhishi kwa niaba ya Serikali, Ofisi ya 

Wakili Mkuu wa Serikali, imeendesha majadiliano ya kusuluhisha 

migogoro baina ya Serikali na wadaawa nje ya Mahakama ndani na nje 

ya nchi. Katika mwaka 2023/2024 hadi kufikia Aprili, 2024, mashauri nane 

(8) ya usuluhishi yamehitimishwa kwa njia ya majadiliano nje ya 

Mahakama, ambapo mashauri mawili (2) yamesuluhishwa nje ya 

Mahakama ndani ya nchi (Kitaifa) na mashauri sita (6) yamesuluhishwa 

nje ya Mahakama za kimataifa. Ambapo katika mashauri ya kitaifa Serikali 

imeokoa Shilingi 47,510,903,758.35 na kwa upande wa kimataifa Serikali 
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imeokoa Dola za Marekani 60,322,799.82 ambazo ni sawa Shilingi 

141,456,965,577.90. Aidha, katika kufanya majadiliano ya mashauri ya 

usuluhishi ya kitaifa na kimataifa Serikali imeokoa jumla ya Shilingi  

223,688,020,906.46. 

Hata hivyo, Serikali imeshindwa katika mashauri ya usuluhishi manne (4) 

ambapo mashauri matatu (3) kati ya hayo yametokana na usuluhishi 

kwenye vyombo na mabaraza ndani ya nchi (Kitaifa) na kupoteza kiasi 

cha Shilingi 1,052,201,327.20 na shauri moja (1) limetokana na usuluhishi 

kwenye vyombo na mabaraza ya usuluhishi nje ya nchi (Kimataifa) na 

Serikali imepoteza Dola za Marekani 110,000,000 ambayo ni sawa na 

Shilingi 257,950,000,000 na kufanya Serikali kupoteza jumla ya Shilingi 

259,002,201,327.20 (Billioni 259). Hivi sasa, OWMS inaendelea 

kuendesha mashauri ya usuluhishi 161 katika vyombo na mabaraza 

mbalimbali ya usuluhishi ndani na nje ya nchi. 

Mhe. Mgeni Rasmi, 

Baadhi ya mashauri ambayo OWMS imeendesha kwenye  kipindi tajwa  

na kupata mafanikio makubwa ni pamoja na mashauri  kwenye makundi 

yafuatayo;- 
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i. MASHAURI YALIYOMALIZIKA KWA SERIKALI KUSHINDA 

MABILLIONI YA FEDHA KWENYE MAHAKAMA NA MABARAZA 

YA USULUHISHI NDANI NA NJE YA NCHI.  

OWMS imefanikiwa kuendesha na kumaliza kwa ushindi wa mabilioni ya 

fedha mashauri mbalimbali ikiwemo;- 

a. SHAURI LA USULUHISHI NA. 2682/AZO BAINA YA 

WAKALA WA UAGIZAJI WA MAFUTA KWA PAMOJA 

(PETROLEUM BULK PROCUREMENT AGENCY-PBPA) NA 

MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI DHIDI YA KAMPUNI 

YA ALCHEMIST ENERGY TRADING DMCC. 

Tarehe 06 Machi, 2024, Baraza la Kimataifa la Biashara (International 

Chamber of Commerce-ICC) lilitoa uamuzi wake na kuipa Serikali ushindi 

katika shauri tajwa. Shauri hili lilifunguliwa baada ya Kampuni ya 

Alchemist Energy Trading DMCC kushindwa kusambaza mafuta kwa 

mujibu wa Mkataba ulitokana na Zabuni ya kuleta nchini mafuta yenye 

Metriki za Ujazo 36,192. Katika uamuzi wake, Baraza la ICC limetamka 

kuwa Kampuni ya Alchemist Energy Trading DMCC ilivunja Mkataba na 

kuipa Serikali ushindi wa zaidi ya Dola za Marekani 14,457,182.33 

(Takriban Tshs bilioni 36.9) 

b. SHAURI LA QD CONSULT LIMITED DHIDI YA PSSSF  
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OWMS iliendesha na kushinda shauri hili ambalo ilikuwa inadaiwa kiasi 

cha TZS Billion 11.25. Hivyo kuokoa gharama ambazo serikali ingetakiwa 

kulipa kama ingeshindwa shauri hilo. 

c. Mashauri mbalimbali yaliyotokana na madai ya malipo ya 

pensheni na kodi kwa taasisi za Serikali.  

Serikali kupitia OWMS ilifungua mashauri mbalimbali ikidai malimbikizo na 

madai ya Pensheni, madeni ya malipo ya umeme na kodi za upangaji. 

Kupitia mashauri haya  Serikali iliweza kurejeshwa mabilioni ya fedha 

ambazo ilikuwa inadai. Kwa mfano, kupitia shauri la madai ya malimbikizo 

ya kodi  lililofunguliwa na Bodi ya pamba nchini Serikali iliweza kushinda 

TZS. 5,184,367,455.89 (Billioni 5.1). Pia kupitia shauri la TANESCO 

kuhusu madeni ya malipo ya Umeme na Serikali iliweza kushinda kiasi 

cha TZS. 205,767,807.72 (Millioni 205. 7) pamoja na riba. 

ii. MASHAURI MBALIMBALI YA KIKATIBA NA HAKI ZA 

BINADAMU YENYE MASLAHI MAPANA YA TAIFA 

a. SHAURI LA KIKATIBA LA HUMPREY SIMON MALENGA  

DHIDI YA MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI (MISC. 

CIVIL CAUSE NO.07/2023) NA MPALE KABA MPOKI DHIDI 

YA MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI NA 

MWENZAKE, (MISC CIVIL CAUSE NO 11/2023) 



 11 

Mashauri ya kikatiba ya kupinga kuongezewa muda wa kustaafu wa Jaji 

Mkuu wa Tanzania. Mashauri haya yalitupiliwa mbali kwa mahakama 

kuamuru kuwa katiba ya nchi  haikuvunjwa. 

iii. MASHAURI YANAYOHUSU MIRADI MIKUBWA YA 

KIUWEKEZAJI NA YENYE TIJA KUBWA KWENYE MAENDELEO 

YA NCHI 

a. ALPHONCE LUSAKO & 3 OTHERS VS. THE ATTORNEY 

GENERAL & 3 OTHERS, MISC. CIVIL CAUSE NO. 5 OF 

2023; MECZEDECK MAGANYA V. THE ATTORNEY 

GENERAL & 2 OTHERS, MISC. CIVIL CAUSE NO 9 OF 

2023; AND FREDRICK ATTORNEY MBOMA VS AG 

Serikali ilishinda mashauri yaliyofunguliwa na waleta maombi hapo juu, 

wakipinga utiaji saini wa Mkataba wa Uwekezaji katika bandari ya Dar es 

salaam. Kutokana na ushindi huo, Serikali iliendelea kutia saini mkataba 

huo na kuruhusu mwekezaji kuendelea na uwekezaji ambao unatarajia 

kuleta manufaa mbalimbali kwa watanzania wote.   

b. MAOMBI BAINA YA BARAZA LA USHINDANI DHIDI YA 

SCANCEM INTERNATIONAL DA, (TRIBUNAL 

APPLICATION NO. 16/2023) 
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Tarehe 27 Oktoba, 2023, Baraza la Ushindani lilitoa ushindi kwa Serikali 

dhidi ya maombi ya Kampuni ya Scancem ya kuzuia muungano wa 

kampuni ya Simenti ya Twiga. Uwekezaji wa zaidi ya Dola Millioni 300. 

c. CENTER FOR FOOD AND ADEQUATE LIVING RIGHTS 

AND 3 OTHERS DHIDI YA MWANASHERIA MKUU 

TANZANIA NA UGANDA, REFERENCE NO. 39/2020  

Tarehe 29 Novemba, 2023 Mahakama ya Haki ya Afrika Mashariki ilitupilia 

mbali kesi iliyokuwa inaomba amri ya kusitisha ujenzi wa bomba la mafuta 

ghafi la Afrika Mashariki kuanzia Hoima, Uganda hadi Chongoleani Tanga, 

Tanzania. Thamani ya mradi huu ni wa zaidi ya fedha za kitanzania 

Trillioni 4  na zaidi ya 80% ya ujenzi wa mradi huu uko Tanzania. Mradi 

huu unatarajia kuleta faida mbalimbali nchini ikiwemo kodi, fidia ya ardhi, 

kuboresha makazi ya wazawa, na kukuza uchumi. 

iv. MASHAURI YA KITAIFA NA KIMATAIFA YALIYOMALIZIKA KWA 

NJIA YA MAJADILIANO NA  MARIDHIANO 

a. SHAURI LA USULUHISHI BAINA YA KAMPUNI YA 

CRMBEG-CRCEG JV DHIDI YA MAMLAKA YA BANDARI  

Kupitia shauri hili, kampuni ya CRMBEG-CRCEG JV ilidai Mamlaka ya 

Bandari Tanzania zaidi ya kiasi cha TZS billion 63 kama madai yake 

kutokana na mkataba Na. AE/016/2015-16/CTB/W/37 wa ujenzi wa 
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Bandari ya Mtwara. Serikali iliweza kumaliza shauri hili kwa njia ya 

majadiliano na kumlipa mdai kiasi cha TZS. Billioni 15. Kutokana na 

kumalizika kwa shauri hilo kwa majadiliano Serikali iliweza kuokoa kiasi 

cha TZS.  Billioni 47 ambazo zingelipwa iwapo mdai angeshinda shauri 

hilo. 

b. SHAURI LA USULUHISHI LA ICSID NA. ARB/20/25 BAINA 

YA KAMPUNI YA WINSHEAR GOLD CORP DHIDHI YA 

SERIKALI YA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

Kupitia shauri hili Kampuni ya Winshear Gold Serikali iliishtaki Serikali 

ya Jamhuri wa Muungano wa Tanzania katika Baraza la ICSID kufuatia 

Serikali kufuta Leseni Hodhi zilizokuwa zinamilikiwa na Kampuni hiyo, 

kupitia Marekebisho ya Sheria za Madini yaliyofanyika mwaka 2017 na 

Kanuni za Haki Madini zilizotungwa 2018. Hivyo, Kampuni iliwasilisha 

madai yake katika Baraza la ICSID ikiomba baraza hilo kutoa amri 

kuwa Serikali ya Tanzania imetaifisha uwekezaji wa Kampuni yake na 

kuomba kulipwa fidia ya kiasi cha Dola za Marekani Millioni 96. Serikali 

ilifanya majadiliano na kampuni hiyo na kuweza kumaliza mgogoro huo 

kwa kuwalipa kiasi cha Dola za Marekani Million 30. Hivyo kuokoa 

Dola za Marekani Millioni 66  ambazo ni zaidi ya TZS Billioni 165. 
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Mhe. Mgeni Rasmi, 

Pamoja na utekelezaji wa majukumu hayo ya uendeshaji wa mashauri. 

OWMS pia imeendelea kutekeleza majukumu mbalimbali kwa mafanikio 

makubwa kama ifuatavyo:- 

i. Moja, kuendelea na majadiliano baina ya Serikali na wadau 

mbalimbali ikiwemo Wizara ya Fedha na Mipango ili kuhakikisha 

wigo wa kibajeti unaongezeka ili kuboresha mazingira ya kazi na 

ubora wa huduma zinazotolewa na Ofisi kwa jamii. Ambapo 

makadirio ya Mapendekezo ya Mpango na Bajetii kwa Mwaka wa 

Fedha 2024/25 ni Shilingi 20,750,720,000. Tunashukuru sana 

Mhe. Rais kwa kutuongezea ukomo wa bajeti kutoka kiasi cha 

Shilingi bilioni kumi na saba, milioni sabini na tano, laki nane 

na elfu hamsini (Tshs 17,075,850,000/=). Ambapo ongezeko la 

bajeti ya  mwaka 2024/25 ni Shilingi Bilioni Tatu, Milioni mia sita 

sabini na nne, laki nane na elfu sabini (Tshs. 3,674,870,000) 

sawa na ongezeko la asilimia 21.52 ikilinganishwa na Bajeti 

inayoendelea ya Mwaka 2023/2024. 

ii. Mbili, Ikama ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kwa sasa ni 

watumishi 312 Ikiwa mawakili wa Serikali 175 na watumishi wa kada 

nyingine ni 137. Hadi Aprili 2024, Ofisi ina jumla ya watumishi 238 
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ikiwa Mawakili wa Serikali 125, Makatibu Sheria 18 na watumishi wa 

kada nyingine 95.  

iii. Tatu, kwa upande wa mafunzo Ofisi imeendelea kuwajengea uwezo 

watumishi kwa kuwapatia mafunzo ya muda mrefu na mfupi ikiwemo 

mafunzo ya kiubobevu katika maeneo maalum. Kwa kipindi cha 

Julai 2023 hadi Aprili 2024 jumla ya watumishi 11 wamepatiwa 

ufadhili wa mafunzo ya muda mrefu na watumishi 56 walipatiwa 

mafunzo ya muda mfupi ndani na nje ya nchi; na  

iv. Nne, Ofisi inaendelea na ujenzi wa jengo la Makao Makuu ya Ofisi 

katika Mji wa Serikali eneo la Mtumba, Dodoma lenye ukubwa wa 

mita za mraba 17,342 unaogharimu kiasi cha Shilingi 

26,740,706,111.79 ambacho kinajumuisha gharama za mkandarasi 

kiasi cha Shilingi 26,242,926,061.79 na Mshauri elekezi kiasi cha 

Shilingi 497,780,050.00. Mradi umeanza kutekelezwa Julai 2022, 

na hadi kufikia Machi 2024 mradi umefikia asilimia 47 ya utekelezaji 

wake. 

Mhe. Mgeni Rasmi, 

Ni wazi kuwa mafanikio haya na mengine mengi tunayoendelea kuyapata 

ni matunda ya kuwa na Baraza la Wafanyakazi mahala pa kazi. Kutokana 

na baraza hili watumishi wa OWMS wameweza kushiriki moja kwa moja 
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katika majukumu mbalimbali ya kitaasisi, kupitia uandaaji wa nyaraka 

kama vile Bajeti ya kila mwaka, Mpango kazi wa kila mwaka na Mpango 

Mkakati wa OWMS wa Miaka Mitano (2021/2026).  

Aidha, watumishi wamepata nafasi za kuwasilisha mapendekezo, 

changamoto mbalimbali katika utendaji kazi wa Ofisi, na kuzitafutia 

ufumbuzi, kupitia vikao vya idara na Vitengo, vikao vya wafanyakazi wote 

pamoja na vikao vingine vya kisheria kama Baraza la wafanyakazi.  Pia 

ofisi yetu huwa na kikao cha wafanyakazi wote kila mwaka. Kwa mwaka 

huu inatarajia kuwa na kikao hicho Mwezi Mei, 2024 

Kama ilivyo dhumuni kuu la mkutano huu ni kuwawezesha wafanyakazi  

Mhe. Mgeni Rasmi, 

OWMS kama Ofisi ya Umma inashiriki kikamilifu kuhakikisha inatekeleza 

ipasavyo majukumu yake na kuhakikisha inasimamia na kuiwakilisha 

Serikali na Taasisi zake katika mashauri ya madai na usuluhishi ndani na 

nje ya Nchi. Katika utekelezaji wa majukumu hayo, OWMS inazingatia 

Katiba, Sheria, Kanuni, Taratibu, Miongozo mbalimbali pamoja na Mila na 

Desturi zinazosimamia shughuli za Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

Kupitia mifano ya mashauri hapo juu, tunajionea wazi kuwa OWMS 

inachangia kwa kiasi kikubwa katika ukuaji wa uchumi kwa kushiriki katika 
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utatuzi wa haraka wa migogoro inayohusu Serikali na Washitiri wake, 

Serikali na wananchi, au taasisi ili kuziwezesha pande husika kuendelea 

na shughuli za maendeleo.  Kwa kutambua hilo OWMS imeweka mikakati 

madhubuti ya kushughulikia migogoro ya ardhi ambayo ndio inayoongoza 

kwa idadi zaidi. Kwa mfano katika kipindi cha Julai- Desemba, 2023 

OWMS ilipokea jumla ya notisi  529 za kusudio za kufungua mashauri. 

Kati ya notisi hizo Notisi 362 zaidi ya asilimia 68 ya notisi hizo, zimetokana 

na migogoro ya ardhi.  

Hivyo, kutambua kuwa masuala ya ardhi yanamgusa kila mwananchi, 

OWMS imeweka utaratibu kwa kushirikana na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali wa kushughulikia notisi hizo kwa kuhusisha taasisi husika ili 

kufanya majadiliano na wadai katika kipindi cha siku 90 za notisi za 

kusudio la kushitaki serikali. Pia OWMS imeendelea kutoa mafunzo kwa 

watumishi wake kuhusu masuala ya ardhi ili kuongeza ufanisi wa mawakili 

hao katika kushughulika mashauri ya ardhi kwa uweledi na kwa haraka 

zaidi. 

Ndugu Mgeni Rasmi, 

Kwa niaba ya OWMS napenda kuwahakishia kuwa tutaendelea 

kutekeleza majukumu yetu kwa weledi na uadilifu mkubwa na kutekeleza 

ipasavyo malengo ambayo kwayo ilianzishwa. Aidha, tunatambua 
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matarajio ya Serikali na Taasisi zake kwa OWMS, hivyo tunaahidi kuwa 

tutajitahidi kwa kadiri ya uwezo wetu kuhakikisha tunatekeleza majukumu 

hayo na kufikia matarajio ya Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu 

Hassan. 

Mhe. Mgeni Rasmi,  

Pamoja na mafanikio mbalimbali yaliyofikiwa OWMS inakabiliwa na 

changamoto mbalimbali wakati wa kutekeleza majukumu yake. Baadhi ya 

changamoto hizo ni kama ifuatavyo; 

i. Usimamizi hafifu wa mradi au uwekezaji. Suala hili hupelekea baadhi 

ya wawekezaji kutokutekeleza mradi kwa mujibu wa mpango wa 

uwekezaji (investment plan). Kwa upande mwingine, baadhi ya 

Wawekezaji, Watoa Huduma na Wakandarasi wanaopewa miradi ya 

kuendesha huwa hawana uwezo wa kutosha na hivyo kukwama katika 

utekelezaji. Na kutokana na usimamizi hafifu wa miradi hiyo, 

Wakandarasi/ wawekezaji hawa kukimbilia katika mabaraza pindi 

Serikali inapositisha mikataba/ miradi yao. 

ii. Ucheleweshwaji wa kufanyia kazi malalamiko ya Wawekezaji: 

Katika baadhi ya kesi, Wawekezaji wamelalamika kuhusu mamlaka za 

Serikali kuandikiwa barua kadhaa za malalamiko mbalimbali. Hata 
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hivyo, mamlaka za Serikali zimekuwa hazitoi majibu kwa wakati na 

pengine hazijibu kabisa. Jambo hili lilisababisha wawekezaji kufungua 

mashauri kutokana na kukosa ushirikiano na majibu ya hoja 

mbalimbali. 

iii. Kutoshirikisha kikamilifu Ofisi ya Mwasheria Mkuu: Baadhi ya 

Taasisi za Serikali kuvunja Mikataba bila kushirikisha Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali hivyo kushindwa kufuata taratibu za 

kuvunja mikataba na kupelekea Serikali kushitakiwa katika Mahakama 

na Mabaraza ndani na nje ya nchi. 

iv. Kuchelewesha Malipo kwa Watoa Huduma na Wakandarasi: 

Baadhi ya Taasisi za umma huchelewa kufanya malipo kwa 

wakandarasi na watoa huduma kutokana na sababu mbalimbali 

ikiwemo kukosekana kwa bajeti iliyotengwa wakati Mkataba 

ulipoingiwa au kuchelewa tu kwa maamuzi ya malipo na hilo 

linasababisha Serikali kudaiwa deni, riba pamoja na gharama za 

kuendesha kesi.  

Ndugu Mgeni Rasmi; 

Pamoja na changamoto tajwa katika usimamizi wa mashauri, Pia ofisi hii 

inachangamozo zifuatazo kwenye  masuala ya uendeshaji na utendaji kazi 

wa kila siku. 
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i. Ufinyu wa Bajeti umeendelea kuathiri utekelezaji wa majukumu ya 

Ofisi. Hali hii imesababisha kazi nyingi kutotekelezwa kutokana na 

kutokuwa na wigo mpana wa bajeti; Ukomo wa bajeti (budget 

ceiling). Bajeti haitoshelezi majukumu ya Ofisi mfano bajeti ya 

mafunzo ya maeneo ya ubobezi; 

ii. Rasilimali watu iliyopo Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali ni ndogo, 

hivyo inaathiri utendaji kazi kwa kuwa mahitaji ya Ofisi kwa mujibu 

wa Ikama iliyopo kwa sasa ni Watumishi 312 (175 mawakili na 137 

kada nyingine). Hivi sasa Ofisi ina upungufu wa mawakili 50 na 

watumishi 24 wa kada nyingine.  

iii. Kukosekana kwa mawakili wenye ubobezi katika maeneo ya gesi, 

mafuta, uwekezaji, anga, madini, uchumi wa bluu, TEHAMA na 

maeneo mengine yakimkakati; 

iv. Kukosekana kwa majengo ya Ofisi kwenye Ofisi za Mikoa 

inayotulazimu kupanga; na 

v. Gharama za kuendesha mashauri ya nje ya nchi ni kubwa 

ukilinganisha na bajeti iliyotengwa jambo ambalo linasababisha 

kuomba kupatiwa fedha nje ya bajeti. 

OMBI MAALUM KWAKO MHE. MGENI RASMI 
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OWMS inawasilisha ombi rasmi kwako na kukuomba uendeleze jitihada 

za kuisaidia OWMS katika kutatua changamoto zilizoainishwa hapo juu 

katika mambo yaliyo kwenye uwezo wako na yale ambayo unaendelea 

kuwa mwakilishi wetu kwenye mamlaka za juu zaidi kwa lengo la 

kuongeza ufanisi wa kiutendaji katika Ofisi hii. 

Mhe. Mgeni Rasmi 

Kwa kumalizia, napenda kukushukuru wewe binafsi kwa kukubali mwaliko 

huu na kuja kutufungulia Kikao cha Pili cha Baraza la Pili la Wafanyakazi 

kwa Mwaka wa Fedha 2023/24. Sanjari na shukrani hizo niwashukuru na 

kuwapongeza watumishi wote kwa maandalizi na kujitokeza katika 

Mkutano huu wa Baraza la Wafanyakazi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 

Serikali na kuwakumbusha kujadili masuala yote yatakayoletwa mbele 

yenu kwa weledi, hekima na busara ili Baraza hili liwe na tija. 

Baada ya kusema hayo, naomba sasa nikukaribishe Mheshimiwa Mgeni 

Rasmi ili uweze kuzungumza na wajumbe wa Baraza na hatimaye 

kutufungulia Kikao chetu.  

 

              Asante sana kwa kunisikiliza. 

 

 


